วันที่ 20 มิถุนายน 2562 สำนักงานปศุสัตว์อำเภอบ้านแพง ลงพื้นที่เจาะเลือดกระบือในเขตเศรษฐกิจปศุสัตว์ (Zoning) เพื่อเฝ้าระวังโรคและสำรวจความชุคโรคบลูเซลล่า, พยาธิในเม็ดเลือดแดง และ
โรควัณโรค ของเกษตรกรจำนวน 2 ราย นายสำนวน คำธิ ม.9 ต.นางัวและนายสว่าง ภูมิเขต ม.3 ต.โพนทอง ดังภาพกิจกรรมนี้
{gallery}stories/news/livestock/2560/25600735{/gallery}
ที่มาของข้อมูล : คณะทำงานประชาสัมพันธ์ สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดนครพนม