วันที่ 14 มีนาคม พ.ศ. 2562 สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดนครพนม ร่วมกับสำนักงานปศุสัตว์อำเภอเรณูนครและองค์การบริหารส่วนตำบลท่าลาด โดยนายนิทัศน์ เทศสวัสดิ์ นายอำเภอเรณูนคร เป็นประธานในพิธีเปิด (Kick Off) โครงการความร่วมมือการรณรงค์ป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า ปี 2562 ภายใต้โครงการสัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัยจากโรคพิษสุนัขบ้า ตามพระปณิธาน ศ.ดร.สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี มีการฉีดวัคซีน ทำหมัน/ตอน สุนัขและแมวในพื้นที่ พร้อมจัดอบรมเพื่อสร้างและพัฒนาศักยภาพอาสาปศุตสัตว์ ณ ศูนย์เรียนรู้การเพิ่มประสิทธิภาพการผลิตสินค้าเกษตร (ศพก.) หมู่ที่ 3 ตำบลท่าลาด อำเภอเรณูนคร จังหวัดนครพนม โดยมีเกษตรกรและแขกผู้มีเกียรติเข้าร่วมกิจกรรมจำนวน 250 คน ฉีดวัคซีนพิษสุนัขบ้าให้ สุนัขและแมว จำนวน 150 ตัว ผ่าตัด/ตอน/ทำหมัน สุนัขและแมว จำนวน 35 ตัว ตรวจสุขภาพสัตว์สุนัขและแมว จำนวน 60 ตัว และอบรมอาสาปศุสัตว์หมู่บ้านละ 2 คน รวม 16 คน ดังภาพกิจกรรม
{gallery}stories/news/livestock/2560/25600608{/gallery}
ที่มาของข้อมูล : คณะทำงานประชาสัมพันธ์ สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดนครพนม