"Kick off การรณรงค์ป้องกัน ควบคุมโรคลัมปี สกิน จังหวัดนครพนม"
วันที่ 28 พฤษภาคม 2564 เวลา 10.00 น. สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดนครพนม โดย สำนักงานปศุสัตว์อำเภอบ้านแพง ร่วมกับ องค์การบริหารส่วนตำบลนางัวและผู้นำชุมชน จัดกิจกรรม cick off การรณรงค์ป้องกัน ควบคุมโรคลัมปี สกิน จังหวัดนครพนม โดยมี นายชยณัฐ ประทุมมาตย์ ปลัดอำเภอรักษาราชการแทนนายอำเภอบ้านแพง เป็นประธาน เพื่อเป็นการบรรเทาความเดือดร้อนของเกษตรกรในพื้นที่อำเภอบ้านแพง โดยมีกิจกรรม ดังนี้ พ่นยาฆ่าเชื้อและยาฆ่าแมลง พ่นหมอกควันเพื่อกำจัดแมลงบริเวณโรงเรือนเลี้ยงสัตว์ มอบยาฆ่าเชื้อ ยาถ่ายพยาธิสำหรับสัตว์ ให้คำแนะนำและความรู้เกี่ยวกับโรคลัมปี สกิน แก่เกษตรกรผู้เลี้ยงสัตว์ หมู่ที่ 8, 9 ตำบลนางัว ณ ศาลาประชาคมบ้านทุ่งเจริญ หมู่ 9 ตำบลนางัว อำเภอบ้านแพง จังหวัดนครพนม
https://pvlo-kop.dld.go.th/webnew/index.php/th/news-menu-2/livestock-news-menu/1511-livestock25600203-8228#sigFreeIdf08da4c47c
ที่มาของข้อมูล : คณะทำงานประชาสัมพันธ์ สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดนครพนม