"พิธีมอบลูกกระบือเพศเมียตัวที่ 1 ขยายให้เกษตรกรรายใหม่ยืมเลี้ยงเพื่อการผลิต โครงการธนาคารโค-กระบือเพื่อเกษตรกร ตามพระราชดำริ (สภานิติบัญญัติแห่งชาติ (สนช.) )"
วันที่ 22 มีนาคม 2564 นายสมชาย อนันตจารุตระกูล ปศุสัตว์จังหวัดนครพนม มอบหมายให้ สนง.ปศอ.ศรีสงคราม จัดพิธีมอบลูกกระบือเพศเมียตัวที่ 1 ขยายให้เกษตรกรรายใหม่ยืมเลี้ยงเพื่อการผลิต ตามโครงการ ธคก. จำนวน 20 ตัว เกษตรกร 20 ราย โดยนายปรัชญา เสริฐลือชา นายอำเภอศรีสงคราม ประธานพิธีทางศาสนา , นายศุภชัย โพธิ์สุ รองประธานสภาผู้แทนราษฎรคนที่สอง ประธานพิธีมอบฯ และได้รับเกียรติจาก น.ส.ศุภพานี โพธิ์สุ นายก อบจ.นครพนม , สจ.ทันใจ ณ รังศรี ประธานสภา อบจ.นครพนม , ผู้กำกับการ สภ.ศรีสงคราม , หัวหน้าส่วนราชการ , เทศบาลตำบลนาคำ , รร.บ้านโพนก่อ , กำนัน/ผญบ. ร่วมเป็นเกียรติในพิธีฯ ณ ศาลาประชาคมบ้านโพนก่อ ต.นาคำ อ.ศรีสงคราม จังหวัดนครพนม
https://pvlo-kop.dld.go.th/webnew/index.php/th/news-menu-2/livestock-news-menu/1487-livestock25600203-8207#sigFreeId4f0eceaa97
ที่มาของข้อมูล : คณะทำงานประชาสัมพันธ์ สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดนครพนม